ชิมช้อปใช้ คือโครงการแจกเงินจากทางรัฐบาลเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจและการท่องเที่ยวในประเทศ โดยแนวคิดของโครงการคือแจกเงินจำนวน 1,000 บาทให้กับ 10 ล้านคนแรกเพื่อนำไปซื้อของและท่องเที่ยวภายในประเทศ และนอกจากคุณจะได้รับเงิน 1,000 บาทแล้ว คุณยังได้รับเงินคืน 15% อีกด้วยหากคุณซื้อของเกินจำนวนเงินดังกล่าว นั่นเป็นเพราะว่ารัฐบาลต้องการส่งเสริมเพื่อให้เงินไหลเวียนภายในประเทศมากขึ้นนั่นเอง
คุณสมบัติการเข้าร่วมชิมช้อปใช้
เพื่อเข้าร่วมโครงการชิมช้อปใช้ และรับเงิน 1,000 ไปเที่ยวคุณต้องมีคุณสมบัติต่อไปนี้
- มีสัญชาติไทย และมีบัตรประจำตัวประชาชน
- มีอายุตั้งแต่ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป ณ วันที่ลงทะเบียน
- มีโทรศัพท์มือถือสมาร์ทโฟน
- มีอีเมลสำหรับติดต่อ
ขั้นตอนการลงทะเบียนชิมช้อปใช้
คุณสามารถลงทะเบียนได้ตั้งแต่วันที่ 23 กันยายน – 15 พฤศจิกายน 2562 และสามารถนำเงินไปใช้ได้ในระหว่างวันที่ 27 กันยายน – 30 พฤศจิกายน 2562 ต่อไปมาดูขั้นตอนการลงทะเบียนผ่านเว็บด้วยขั้นตอนง่ายๆ กัน
หมายเหตุ: ระบบจะเปิดให้ลงทะเบียนวันละ 1 ล้านคนเท่านั้น และระบบจะรีเซ็ตยอดในตอนเที่ยงคืนของทุกวัน ดังนั้นคุณควระรอให้ถึงเที่ยงคืนและลงทะเบียนให้ทัน
1. ไปที่เว็บไซต์ https://www.ชิมช้อปใช้.com/ และคลิกที่ปุ่ม “ลงทะเบียน” หลังจากนั้นคุณจะเข้าไปยังหน้าลงทะเบียนของเว็บไซต์
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/register-chim-shop-chai-phase-2-1.jpg)
2. หลังจากนั้นระบบจะแสดงหน้าข้อตกลงในการใช้งาน ให้คุณคลิกที่ “ตกลงและยอมรับตามเงื่อนไข” เพื่อยืนยันการใช้สิทธิ์ แล้วกด “ยืนยัน” อีกครั้ง
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/register-chim-shop-chai-phase-2-2.jpg)
3. ในหน้าฟอร์มลงทะเบียน ให้กรอกข้อมูลดังต่อไปนี้ให้ถูกต้องและตรวจสอบให้ละเอียด
- หมายเลขบัตรประชาชน
- ชื่อ – นามสกุล ภาษาไทย
- วัน เดือน ปีเกิด
- รหัสหลังบัตรประชาชน
- หมายเลขโทรศัพท์มือถือ
- จังหวัดที่ท่องเทียว
- อีเมล
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/register-chim-shop-chai-phase-2-3.jpg)
สำหรับหัวข้อ จังหวัดที่ท่องเทียว นั้นจะต้องไม่ใช่จังหวัดที่อยู่ในทะเบียนบ้านของคุณ และควรเป็นจังหวัดที่คุณสะดวกไปใช้เงิน 1,000 นั้นมากที่สุด แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าหากคุณมาทำงานที่จังหวัดอื่น เช่น กรุงเทพ แต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านมาด้วย คุณสามารถใช้กรุงเทพเป็นจังหวัดท่องเทียวของคุณได้
4. หลังจากนั้นกด “ลงทะเบียน” และระบบจะแสดงหน้าสำหรับยืนยันข้อมูลในการลงทะเบียน ตรวจสอบให้ถูกต้องและคลิกที่ “ยืนยัน” เป็นการเสร็จสิ้นการลงทะเบียน
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/register-chim-shop-chai-phase-2-4-1.jpg)
5. หลังจากนั้นระบบจะส่งรหัส OTP ผ่านทาง SMS ไปยังเบอร์โทรศัพท์มือถือที่คุณใช้ลงทะเบียน ให้นำมากรอกในกล่องข้อความ แล้วกด “ยืนยัน” อีกครั้ง
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/register-chim-shop-chai-phase-2-5-1.jpg)
6. หลังจากนั้นคุณจะได้รับข้อความยืนยันว่า “ระบบได้รับข้อมูลการลงทะเบียนของท่านเรียบร้อยแล้ว” ถือว่าการลงทะเบียนเสร็จสมบูรณ์ รอประมาณ 3 วันเพื่อรับ SMS หรืออีเมลยืนยันว่าสำเร็จ
หลังจากได้รับ SMS หรืออีเมลแล้ว คุณต้องทำคือการโหลดแอป “เป๋าตัง” ลงบนมือถือของคุณ และเข้าสู่ระบบซึ่งคุณจะได้สแกนใบหน้าและบัตรประชาชนเพื่อให้ตรวจสอบว่าตรงกัน
หลังจากนั้นคุณสามารถเข้าใช้งานแอปเป๋าตังได้ โดยจะแบ่งออกเป็น 2 ประเป๋าดังนี้
- กระเป๋าที่ 1 จะได้รับเงิน 1,000 บาทเพื่อไปซื้อขอในจังหวัดที่ลงทะเบียนไว้
- กระเป๋าที่ 2 เป็นกระเป๋าตัง G-wallet คุณสามารถเติมเงินเข้ากระเป๋านี้เพื่อนำไปซื้ของและรับสิทธิ Cash back 15%-20% แต่คืนได้สูงสุดไม่เกิน 8500 บาทได้
ดูวิธีการลงทะเบียนในแอปกระเป๋าตังได้ที่วิดีโอด้านล่างนี้
ถ้าหากคุณใช้ Android คุณสามารถโหลดแอปเป๋าตังได้ที่ Google Play หรือถ้าหากคุณใช้ iOS สามารถโหลดได้ที่ Apple Store
ค้นหาร้านค้าในจังหวัดท่องเที่ยวของคุณ
คุณสามารถค้นหาร้านค้าที่ร่วมรายการได้ที่: https://www2.ชิมช้อปใช้.com/thung-ngern-shop-province โดยเลือกจังหวัด ใส่ชื่อร้าน และเลือกประเภทร้านค้า ดังรูปด้านล่าง
![](https://semihblogs.com/wp-content/uploads/2019/10/01-ชิมช้อปใช้-ค้นหาร้านค้า.png)
และนี่ก็เป็นทั้งหมดสำหรับขั้นตอนการลงทะเบียนซิมซ้อปใช้ออนไลน์ด้วยขั้นตอนเพียงง่ายๆ เราหวังว่าคุณจะสามารถลงทะเบียนได้ทันเวลา และได้ไปเที่ยวซื้อของในจังหวัดที่คุณอยากไป และอย่าลืมบอกเราด้วยละว่าคุณไปเที่ยวที่ไหนมา แล้วเจอกันใหม่